Please login or register.
เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

เป็ดบอร์ด V4.4.7.01

กันยายน 20, 2018, 13:18:56 pm
ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: แยกแยะคนช่างเจรจา ! ออกจากคนขี้คุย !!  (อ่าน 951 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนไม่เต็มบาท !

• ผมชื่อ "จั๊บอิดฮู๊ด"
  • Administrator
  • ค.ว.ย. ยาวซะจนเพี้ยน !
  • คนให้ ค.ว.ย. = 1777
  • อุปนิสัย : ชอบอวด ค.ว.ย
    • kindman4all.com

แยกแยะคนช่างเจรจา ! ออกจากคนขี้คุย !!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:35:18 pm »
หัวข้อนี้ผมมักง่ายครับ  :ll

เพราะผมนำมาจาก(ท่อนล่าง)
จะได้อะไร ? จาก..การเข้ามาบอร์ด(บ้าๆ)นี้หว่า ?!!!   :phh

แบบดื้อๆเลยละครับ..  :D

พี่น้องงงงงงงงงงงงงงง !! 

A.
คนที่
รู้ .. มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่เลือกพูด "แบบถูกที่-ถูกเวลา-ทุกครั้ง"
มีความปรารถนาดีต่อผุ้อื่นทุกครั้ง ไม่เคยคิดร้ายกับใครแม้แต่ครั้งเดียว  โกรธคนไม่เป็น..
ยิ้มแย้มอยู่ตลอดเวลา และยิ้มออกมาจากใจ มองเมื่อใด ..
หรือเมื่อที่ผม "ได้ยิน" เสียงคราวใด
ก็มีแต่ความสุข

และเมื่อคนผู้นั้น หากได้ "พูด-คุย" กับคนที่โง่-แต่ฝึกได้ อีกทั้งการ "คุย" "เกือบ-ทุกครั้ง"
จะสามารถปรับปรุง "คนที่คุยด้วย" ให้มี "นิสัย"
ดีขึ้น-ต่างจากเดิม

และคนโง่คนนั้นๆ ก็ไม่กลับไป
"แย่" แบบเดิมอีกเลย.. สักคนเดียว..
ผมเรียกคนนั้นว่า...
"ศาสดาผู้ก่อตั้งศาสนา"
และเรียกลูกศิษ์ของศาสดา
(ไม่ว่าจะศาสนาใดๆ)ท่านนั้นๆว่า..
อริยะบุคคล !!

B.
คนที่รู้ ๔๐ % ในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน.. แต่ก็ไม่เคยพูดเกิน ๔๐ % ที่คนๆนั้นรู้..
ผมจะเรียกคนๆนั้น..ว่า...คนช่างพูดช่างเจรจา..

C.
คนที่รู้ ๔๐ % ในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน.. แต่ก็ไม่เคยพูดเกิน ๔๐ % ที่คนๆนั้นรู้..
และสามารถ "ควบคุม-ตัวเอง" เรื่องถูกที่ถูกเวลา.. พร้อมทั้งพยายามหาความรู้เพิ่มเติมในเวลาที่ว่างๆ
ผมจะเรียกคนๆนั้น..ว่า...
ครูประถม-เป็นตัวอย่างเด็กได้

D.
และสามารถ "ควบคุม-ตัวเอง" เรื่องถูกที่ถูกเวลา..และสามารถประเมินได้ว่า
ควรพูด "อะไร-กับใคร-อย่างไร"
ครูจอมจิตวิทยา-คนมีจิตวิทยาการพูด-นักการทูต

E.
คนที่รู้ ๔๐ %
แต่ "ผสม-เรื่องที่คิดไปเอง..แบบให้ความเห็นเพิ่มเติม"
โดยบอกคนที่กำลังฟังว่า.. ผมมี คหสต. เพิ่มเติมจาก ๔๐ %
(ที่ผมรู้).. ดังนี้...บลาๆๆ
ผมจะเรียกคนๆนั้นว่า "คนช่างคิด" และกล้าแสดงออก

F.
คนที่รู้ ๔๐ % แต่ 
ก็พยายามหาความรู้ให้มากกว่า ๔๐ % ที่ตนเองรู้อยู่..อย่างเป็นขั้นตอน
ตามหลักการ "เรียนรู้".. อันได้แก่..
ฟัง-คิด-ถาม-บันทึก..ผมจะเรียกว่า.. "นักศึกษา"

G.
คนที่รู้ ๔๐ % แต่ข้องใจมากๆว่า "ไอ้เจ้า ๔๐ % ที่ตนเองรู้อยู่"
มันมีที่มาที่ไปอย่างไร มีมากกว่านี้หรือไม่?
มีที่มาอย่างไร ? จริงหรือ ? หรือว่า? หน้านิ่วคิ้วขมวดกับระดับความรู้ ๔๐ % ที่ตนเองมีอยู่..เข้าข่ายเข้าหลักที่ว่า..
ไม่เคยพอใจในความรู้ที่ตนเองมีอยู่
ผมจะเรียกว่า
"คนวิทย์-คนขี้สงสัย-นักค้นคว้า"

H.
คนที่รู้ ๔๐ % แต่รู้แบบที่เรียกว่า
กรุนั้น ! เข้าใจทุกเรื่องทั้ง ๔๐ % โว๊ย ! (แม้กระทั่งที่มาของสิ่งที่รู้)
ผมจะเรียกว่า..
"ศาสตราจารย์"

I.
คนที่รู้ ๔๐ % ในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน..
แต่พูด "เกิน ๔๐ %" ที่คนๆนั้นรู้..
แบบคิดเอาเองไปเรื่อยเปื่อย เอานั่นผสมนู่นโน่น
แล้วก็พูดเหมือนตัวเอง "รู้" ทุกเรื่อง
แต่พอให้ "ลงมือทำ" ก็จะทำได้แค่ ๔๐ % เท่าที่ตัวเองรู้ ! ทุกทีทุกครั้ง !..ไม่เคยได้เกิน ๔๐ % เลย !!
คนอวดเก่ง

J.
คนที่รู้ ๔๐ % ในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน..
แต่พูด "เกิน ๔๐ %" ที่คนๆนั้นรู้
แบบคิดเอาเองไปเรื่อยเปื่อย เอานั่นผสมนู่นโน่น
แล้วก็พูดเหมือนตัวเอง "รู้" ทุกเรื่อง
แต่พอให้ "ลงมือทำ"
กลับทำได้ต่ำกว่า ๔๐ % ทีเค้าคนนั้นรู้
และไม่เคยพัฒนาได้เข้าใกล้ ระดับ ๔๐ % เลย !!
คนขี้คุยคนขี้โม้

K.
คนที่ไม่รู้อะไรเลยในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน..
ด้วยการใช้ "ความจำได้"
และแถมเอานั่นผสมนู่นโน่น แล้วก็พูดเหมือนตัวเอง "รู้" ทุกเรื่อง
เพียงเพื่อให้คนอื่น"เรียกว่าผู้รู้"
แต่พอให้ "ลงมือทำ" กลับทำอะไรไม่ได้เลย => เพราะเป็นการ "ท่องจำ-ล้วนๆ"
ความจำ(ไม่ใช่รู้)ท่วมหัว..เอาตัวไม่รอด

L.
คนที่ไม่รู้อะไรเลยในเรื่องที่พูด..แล้วพูดเรื่องนั้นๆ ได้ทั้งวัน..
ด้วยการใช้ "ความจำได้"
และแถมเอานั่นผสมนู่นโน่น แล้วก็พูดเหมือนตัวเอง
รู้ทุกเรื่อง เพียงเพื่อให้คนอื่น
"ชื่นชม+มีที่ยืนในสังคม"
แต่พอให้ "ลงมือทำ" กลับทำอะไรไม่ได้เลย
เพราะเป็นการ
"ท่องจำ-ล้วนๆ"
คนน่าสงสาร.. ครับผม

M.
คนกลุ่ม B.. ถึง... คนกลุ่ม K ที่แสดงความ รู้ของตนเองเพียงเพื่อ ข่มผู้อื่น    O0 
และทำให้ "ตนเอง".. สบายใจเพียงชั่วครั้งชั่วคราว เมื่อได้แสดง.. "ภูมิ-นั้นๆ"  :phy 
และการ "อวดภูมิ" แต่ละครั้งนั้น ทำให้คนอื่น..รู้สึกในใจว่า "กรุโง่จัง-พี่เค้าฉลาดจัง"
O0   

ผมจะเรียกคนๆนั้น..ว่า... คนมีปมด้อย-คนมีปัญหาวัยประถม

ครับ...พี่..น้องงงงงง !
ป.ล. ( ภาค ๒ ตอนที่ ๒ )

เว็บไซท์ชื่อดัง ที่ให้ความรู้ต่างๆ ตย. เช่นห้องต่างๆระดับเกินครึ่งของเว็บเด็กดีดอทคอม
ห้องต่างๆของพันติฟดอทคอม(เกินครึ่ง) ห้องต่างๆของเว็บมหาวิทยาลัยเที่ยงคืน(เกินครึ่ง)
หรือบางห้องของเว็บพลังจิตดอทคอม...

มีผู้รู้ "มากมาย".. แฝงตัวอยู่..ในแบบที่ท่านเหล่านั้นมี "จิตสาธารณะ+วิญญานครู"
ทั้งในการตั้งประเด็น(New Post) และตอบประเด็น(Reply หรือ Comment)..

แบบที่ต้องเรียกว่า..ผู้รู้จริงนั้น !!
"มีจำนวนมาก-มากๆ"

โปรดอย่าวางเฉยซึ่งความรู้จากท่านๆ
ครู เหล่านั้นครับผม..

เพราะการถามท่านอื่นๆที่บอร์ดนี้.. ท่านอาจได้ความรู้หรือไม่..ผมไม่ทราบ..
:po 
แต่ถ้าท่าน "ถามผม-แอดมิน". :-X  . ท่านจงจำไว้ว่า

คำตอบที่ท่าน
ได้ ! .. นั้น ! ท่านกำลังได้คำตอบจาก.. "คนช่างพูดช่างเจรจา"..

ที่ผมเองอธิบายไว้ใน ป.ล. ของ ภาค ๒ ตอนที่ ๑

ข้างบนนั่นแหละครับ....

แหะๆ

ป.ล.สุดท้าย(ตอนนี้)แต่ถ้าเรื่องทะลึ่งๆลามกๆโป๊ๆๆป๊าบๆๆๆๆๆๆ.. ละก็..
ผมได้คะแนนเกิน ๕๐ % .. แหงๆวะครับ..

พี่..น้อออองงงงงงงง !

เชิญเล่น PedBoard V.4.7 ..
อย่างเพลิดเพลินได้แล้วครัฟฟฟ !!!...

พี่..น้ออองงงงง !!
:phh :kh :pww :ll :ll :pk :D ;) ;D :-X :P 

ป.ล.หากมองในเชิงทุนนิยม..ที่คนมีความรู้เยอะๆ - ควรจะ "รวย".. ทำไม? เจ้า Doctor คนนี้..มันไม่รวยหมื่นล้านวะๆ วะ โว๊ย !!
คหสต. ของแอดมิน => มันก็อาจ มีความเป็นไปได้ - ว่าคนกลุ่ม "ความรู้ท่วมหัวแต่เอาตัวไม่รอด" => อาจเป็นเพราะ..
บางครั้ง.. เป็นกลุ่มที่เรียกว่า.. "ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด(ตอนนี้)" ...เพราะ กรุ - ยัง ไม่มีทุน..ก็เป็นได้..นะครับ !!
ที่มาพิมพ์เนี่ย..ก็ไม่เกี่ยวกับผม(แอดมิน)หรอกนะครับ..เพราะผมความรู้ไม่ได้ท่วมหัว..
แต่ที่ผมเอาตัวไม่รอด..เพราะเงินที่เก็บไว้.. ผมเอาไป.."ลง - pot" .. หมดแว้ว !! ...แหะๆ :P 
ข้าพเจ้า-ใด้ตรวจสอบ ค.ว.ย. ของตัวเองแล้ว ว่า "ตรูก็มีกับเขาเหมือนกัน" จึงได้ทำเว็บเกี่ยวกับ ค.ว.ย. ครับ
ไม่ได้บังอาจคิดจะอวด ค.ว.ย ทั้งๆที่ไม่ มี ค.ว.ย. (ซึ่งอันที่จริง ผมก็มีจริงๆนะครับ แหะๆๆ)

:P  ผมฉกรูป "เหมียวแกว่งหาง" มาแบบหน้าด้านๆ จาก "พันทิป.คอม" อะครับ  :P

I got funny cat(gif) pic from www.pantip.com Krub (Thanks for my Stolen)